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        MASWALI YAULIZWAYO MARA KWA MARA 

1. Hisa ni nini? 

Hisa ni sehemu ya umiliki wa  kampuni. Hivyo hisa moja inawakilisha 

asilimia ndogo ya umiliki katika kampuni. Kama kampuni ina hisa milioni 
moja na mwekezaji anamiliki hisa 10,000, mwekezaji huyu anamiliki 1% 

ya kampuni. Mwekezaji  anayenunua hisa basi ananunua haki ya 
kumiliki kampuni. Stahili za mwenye hisa ni pamoja na kushiriki katika 

kutoa maamuzi ya kampuni katika mkutano mkuu wa wanahisa na 

kupata gawio litokanalo na faida. Ana haki pia ya kuuza hisa zake kwa 
faida pale ambapo kuna ongezeko la thamani ya hisa. 

2. Gawio ni nini? 

Gawio ni malipo yanayofanywa na kampuni kwa wanahisa kutokana na 

faida ya kampuni. Malipo haya yanapendekezwa na wakurugenzi na 
kuidhinishwa na mkutano mkuu wa wanahisa. Gawio linaweza kulipwa 

kutokana na faida ya mwaka husika au malimbikizo ya faida za nyuma. 
Gawio linaweza kulipwa kwa fedha taslim au kwa kuwaongezea hisa 

wanahisa. 

3. Hatifungani ni nini? 

Hatifungani ni hati ya deni ambalo kampuni au serikali huwakopa 
wawekezaji kwa makubaliano maalumu na kuwalipa riba na marejesho 

baada ya kupevuka kwa hatifungani hiyo. Mwenye hatifungani anastahili 
kulipwa riba (kwa kawaida ni kila miezi sita) na kurudishiwa mtaji wake 

hatifungani ikishapevuka. Pale ambapo kampuni inafilisika, wanaomiliki 

hatifungani wana haki ya kulipwa pesa zao kabla ya wale wanaomiliki 
hisa. 

4. Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ni nini? 

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ni taasisi ya serikali 

iliyo chini ya Wizara ya Fedha na Uchumi iliyoanzishwa na Sheria namba 
5 ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ya mwaka 1994 ili kusimamia na 

kuendeleza masoko ya mitaji hapa Tanzania.  

Majukumu makubwa ya Mamlaka yameainishwa kwenye kifungu namba 

10 cha Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana. Majukumu hayo ni 
pamoja na: 

a) Kuanzisha na kuendeleza masoko ya mitaji Tanzania; 

b) kuidhinisha uanzishwaji wa masoko ya hisa na mifuko ya 

uwekezaji wa pamoja, na kutoa leseni kwa wataalamu wa masoko 
ikiwa ni pamoja na madalali, wachuuzi, wawakilishi wao, washauri 

wa uwekezaji, n.k. 

c) Kusimamia masoko ya mitaji pamoja na wataalamu wote 
wanaohusika na utendaji wa masoko hayo; na 
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d) Kuishauri Serikali kwenye masuala yote yahusuyo masoko ya 

mitaji na dhamana.  

5. Soko la hisa la Dar-es-Salaam ni nini? 

Soko la Hisa ni soko ambalo huwezesha hisa, hatifungani na dhamana 

zingine  zilizoorodheshwa katika soko hilo kuuzwa na kununuliwa. 
Bidhaa hizi huitwa dhamana  au kwa lugha ya kigeni (securities). Soko 

la hisa hapa Tanzania limeanzishwa mwaka 1996 kama kampuni  binafsi 
yenye dhima (limited by guarantee); kwa maana ya kwamba 

wanachama wa soko hawatakiwi kuweka mtaji wowote. Mwanzoni 
kulikuwa na wanachama 11 ambao ni madalali wa soko la hisa pamoja 

na wawekezaji wakubwa (Institutional investors). Soko la hisa lilianza 
kazi zake rasmi mwezi April mwaka 1998 wakati hisa za TOL Ltd 

zilipoorodheshwa na kuanza kuuzwa na kununuliwa. Soko la hisa ni soko 
ambalo linajiendesha lenyewe likisimamiwa na Baraza la Wadhamini 

(DSE Council). Kwa sasa lina wanachama 27. 

6. Kuna tofauti gani kati ya Soko la Hisa la Dar-es-Salaam (DSE) 

na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA)? 

Mamlaka (CMSA) ni taasisi ya serikali, ambayo ilianzishwa  na Sheria ya 
Bunge ili kusimamia masoko ya mitaji na dhamana. Mamlaka imepewa 

jukumu la kuanzisha na kusimamia masoko haya nchini. Katika 
kutekeleza wajibu wake, Mamlaka ilianzisha Soko la Hisa la Dar es 

salaam mwaka 1996 na kusimamia uendeshaji wa soko hilo kwa mujibu 
wa sheria. Pia Mamlaka ndiyo inayotoa leseni kwa washiriki wa soko la 

hisa kama vile madalali, washauri wa uwekezaji na kuidhinisha 
uanzishwaji wa masoko ya hisa. Mamlaka pia ina mamlaka kwa mujibu 

wa Sheria kusimamia utendaji wa soko la hisa kwa kutoa maelekezo 
pale inapobidi kwa Baraza la Wadhamini la DSE.  

 
Wajumbe wa Bodi ya CMSA huteuliwa chini ya kifungu cha 6 kifungu 

kidogo cha 3 cha sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana  Tanzania. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania humteua mwenyekiti na 

wajumbe wengine 5 huteuliwa kutokana na nyadhifa zao kama Gavana 

wa Benki Kuu, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Msajili wa Makampuni na 
Afisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka. Wajumbe wengine 4 waliobaki 

huteuliwa na Waziri wa Fedha kwa kuzingatia utaalamu wao kwenye fani 
ya sheria, uhasibu, fedha na uchumi. DSE inaongozwa na Baraza la 

Wadhamini (Wakurugenzi) ambao wako 10. Wadhamini hawa 
wanawakilisha   taasisi za fedha kama mifuko ya pensheni, madalali wa 

soko la hisa, kampuni zilizoorodheshwa katika soko,  mwakilishi wa 
umma wa wawekezaji na Afisa Mtendaji Mkuu wa DSE. 

7. Ni nini faida ya kuwekeza kwenye hisa, hatifungani na 
vipande? 

Kwa ujumla dhamana za fedha (hisa, hatifungani, vipande) ni rasilimali 
ambazo zinagawanyika na ni rahisi kuziuza kwa kiurahisi. Kutokana na 
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urahisi huo, dhamana zinaweza kuwekwa rehani kwa ajili ya kupata 

mkopo kutoka taasisi za fedha. 

Wawekezaji kwenye hisa wanapata gawio ikiwa kampuni itakuwa 
imepata faida. Wanahisa pia huweza kupata faida itokanayo na 

ongezeko la thamani iwapo bei ya hisa itaongezeka kwenye soko la hisa. 
Ongezeko la thamani ni tofauti ya bei ya kununulia hisa na bei ya 

kuuzia. Ikiwa bei ya kuuza ni ndogo kuliko bei ya kununulia, mwanahisa 
anapata hasara. Uwekezaji kwenye hisa hauna uhakika wa gawio kwa 

sababu gawio linategemea faida ya kampuni.  

Kwa upande wa hatifungani, riba inayolipwa inajulikana tangu mwanzo 

kwa sababu ni asilimia ya deni lote. Riba inayolipwa inaweza kuwa ya 
kubadilikabadilika au isiyobadilika. Wawekezaji kwenye hatifungani 

wanaoamua kukaa nazo hadi zitakapopevuka wanajua kiwango cha 
faida yao tangu wanapowekeza. Hatifungani pia zina ongezeko la 

thamani. 

Kwa upande wa vipande, faida inategemea aina ya mpango. Vipande ni 

sehemu ya umiliki kwenye mifuko ya uwekezaji wa pamoja. Tofauti na 

hisa vipande vinajumuisha mseto wa uwekezaji wa vitega uchumi mbali 
mbali ambavyo fedha zilikusanywa kwa ajili ya uwekezaji wa pamoja 

zinawekezwa. Kama ni mapango wa kukua, mwekezaji anategemea 
kufaidika kutokana na kukua kwa thamani ya vipande. Wawekezaji 

wanatakiwa kujua kuwa bei ya vipande inabadilika mara mwa mara. 
Kama mpango wa uwekezaji wa pamoja ni wa mapato, mwekezaji 

anafaidika kutokana na mgao wa mapato ya mpango huu.  

8. Ni zipi haki na wajibu wa wanahisa, wenye hatifungani na 

wenye vipande? 
 

Mwanahisa Mwenye 

Hatifungani 

Mwenye Vipande 

HAKI HAKI HAKI 

Kuhudhuria na 

kupiga kura kwenye 
mikutano ya 

kampuni 

Ana haki ya kupokea 

mapato yake kama 
riba kulingana na 

mkataba 

Anamiliki mali za 

mpango na mapato yake 

Anashiriki kwenye 

mgao wa faida ya 
kampuni 

Kampuni ikiwa na 

mapato ya kifedha, 
mwenye hatifungani 

ana kipaumbele 
kwenye madai kuliko 

wanahisa 

Ana haki ya kupata 

mgao wa faida ya 
mpango kutoka kwa 

meneja wa mpango 

Ana haki ya kupata 
tarifa zote za 

kampuni kutoka kwa 
wakurugenzi wa 

Ana haki ya kupata 
tarifa zote za 

kampuni kutoka kwa 
wakurugenzi wa 

Ana haki ya kupata 
taarifa zote mpango 

kutoka kwa meneja wa 
mpango na haki za 
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kampuni kampuni kukagua nyaraka zote 
za mpango 

Ana haki ya kuuziwa 
hisa mpya kabla ya 

wawekezaji wengine 
ambao hawana hisa 

kwenye kampuni 

Hana haki ya 
upendeleo ya 

kuuziwa hisa mpya za 
kampuni 

Ana haki ya kuuziwa 
vipande vipya vya 

mpango kabla ya 
wawekezaji wengine 

ambao hawamiliki 

vipande vya mpango 

Ana haki ya kuuza 

hisa zake kwenye 
soko la hisa kama 

kampuni 
imeorodheshwa 

Ana haki ya kuuza 

hatifungani zake 
kwenye soko la hisa 

kama hatifungani 
zimeorodheshwa 

Kwa mpango wa vipande 

uliofungwa ana haki ya 
kuuza wakati wowote 

katika soko la hisa. Ila 
kwa mpango wa vipande 

uliowazi ana khaki ya 
kuuza kupitia mdhamini 

au meneja wa mfuko, 

mfano CRDB na UTT 
Kwa vipnde vya Umoja.  

MAJUKUMU MAJUKUMU MAJUKUMU 

Ana kila sababu ya 

kujua uwekezaji 

wake unavyoendelea 
kwenye kampuni 

Ana kila sababu ya 

kujua uwekezaji wake 

unavyoendelea 
kwenye kampuni 

Ana kila sababu ya 

kujua uwekezaji wake 

unavyoendelea kwenye 
kampuni 

Ana haki ya kupiga 
kura  

Hana haki ya kupiga 
kura  

Ana haki ya kupiga kura  

Madeni ya kampuni 

yana ukomo 
kulingana na mtaji 

wake kwenye 
kampuni 

Madai yake yana 

ukomo kulingana na 
uwekezaji wake 

kwenye kampuni 

Madai yake yana ukomo 

kulingana na uwekezaji 
wake kwenye mpango 

 

9. Toleo la awali lina maana gani? 

Toleo la awali ni mauzo ya hisa na dhamana kwa umma kwa mara ya 
kwanza kwa ajili ya kukusanya mtaji. Kwa lugha nyingine inajulikana 

kama IPO (Initial Public Offer) Mauzo hayo yana kipindi chenye ukomo. 
Baada ya hapo, kama mwekezaji anataka kuwekeza kwenye kampuni 

hiyo atatakiwa kwenda kwenye soko la pili kupitia madalali wa soko la 

hisa.  

10. Kama mimi sio Mtanzania, ninaruhusiwa kununua hisa 

kwenye toleo la awali? 

Kwa toleo la awali la ubinafsishaji wa hisa za Serikali kwenye mashirika 

ya umma kuna vivutio maalum kwa Watanzania. Wasio Watanzania 
hawaruhusiwi kununua hisa hizo. Kama ilivyo sera ya ubinafsishaji, 

Serikali imekuwa inatenga kiasi cha hisa kwa Watanzania wakati 
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inapouza hisa kwa wawekezaji wa nje kupitia Tume ya Kurekebisha 

Mashirika ya Umma (PSRC).  

Kwa matoleo mengine ya awali Watanzania wanapewa kupaumbele 
wakifuatiwa na raia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na hatimaye raia 

wengine. Kwa mujibu wa Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
kikomo cha wawekezaji wa nje kwenye masoko ya mitaji sii zaidi ya  

60% ya hisa za kampuni. Katika kiwango hiki wawekezaji wa nje na wa 
ndani wanaruhusiwa kuwekeza. Kiasi cha 40% kinachobakia ni kwa ajili 

ya wawekezaji Watanzania pekee. Uwekezaji kwenye dhamana za 
Serikali ni kwa ajili ya Watanzania pekee. 

11. Je kama nitanunua hisa ya kampuni halafu kampuni 
ikafilisika  nitapataje fedha zangu? 

Siku zote uwezekano wa kupata hasara au hatari za uwekezaji 
zinaendana na umiliki wa uwekezaji huo. Wamiliki wa hisa wanategemea 

kupata gawio pamoja na kupanda kwa bei ya hisa zao. Vivyo hivyo, 
kama kampuni itapata hasara basi idadi ya hisa zako zitabaki vilevile ila 

thamani itapungua. Na iwapo ikitokea kampuni ikafilisika kabisa basi 

sheria inaelekeza kuwa kutakuwa na mfilisi. Mfilisi kwanza kabisa 
anapaswa kulipa madeni kwa kutumia fedha za mauzo ya mali za 

kampuni, na kama fedha hizo zitabaki,  watalipwa wanahisa wa kampuni 
hiyo. Endapo fedha hazitabaki, ni hasara kwa wenye hisa. 

12. Je ninapataje gawio langu? 

Gawio ni faida ambayo analipwa mwanahisa iwapo kampuni imepata 

faida na kuamua kulipa sehemu ya faida kama gawio. Njia itumikayo 
kulipa inategemea na kampuni. Kampuni nyingi zinatumia Shirika la 

Posta pamoja na mabenki. Ni juu ya mwekezaji kuwasiliana na kampuni 
aliyowekeza na kutoa taarifa muhimu kama vile anwani ya posta pamoja 

na akaunti ya benki. Kama malipo yatalipwa kwa kupitia njia ya posta 
basi utapata Hawala ya Posta kupitia anwani yako, na kama malipo 

yanafanyika kupitia kwenye akaunti ya benki basi utapata hundi au pesa 
zitaingizwa kwenye akaunti yako. Ni muhimu kutoa taarifa iwapo anwani 

au akaunti yako itabadilika. Kampuni nyingi zilizoorodheshwa kwenye 

soko la hisa zinatoa gawio mara mbili kwa mwaka.  

13. Je ninaweza kuhamisha miliki ya hisa zangu kwa mke au 

mume wangu? 

Ndiyo, hisa zinahamishika. Hisa zilizoorodheshwa Soko la Hisa la Dar-es-

Salaam zimehifadhiwa katika Hifadhi ya Dhamana, hivyo uhamishaji wa 
umiliki ni rahisi kuliko uhamishaji wa kutumia makaratasi na hati. Kwa 

kanuni za Soko la Hisa la Dar es Salaam, uhamishaji binafsi wa umiliki 
wa hisa huwezekana wakati dhamana haziko katika mnada. Hivyo 

uhamishaji wa umiliki wa hisa kutoka kwa mume kwenda kwa mke ni 
uhamishaji binafsi unaoruhusiwa.    
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14. Ninawezaje kununua au kuuza hisa zangu? 

Kama unataka kununua hisa ambazo zinauzwa kwa mara ya kwanza 

(IPO) kuna mawakala maalum ambao huwa wamepewa wajibu wa 
kuuza hisa kwenye soko la awali.  Mwekezaji anatakiwa kujaza fomu ya 

maombi na kukabidhi  pesa kwa wakala kulingana na idadi ya hisa 
anazotaka kununua na atapewa stakabadhi  pamoja na kikonyo cha 

fomu yako kama uthibitisho.  

Kama mwekezaji anataka kununua hisa kutoka katika soko la pili (DSE), 

basi itabidi awaone madalali wa soko la hisa. Atawaeleza mahitaji yake. 
Dalali atatoa ushauri lakini uamuzi ni wake. 

Ufuatao ni utaratibu wa kuuza na kununua hisa kaitka soko la pili 
(DSE):- 

Ununuzi 

Mwekezaji anayetaka kununua hisa atafuata taratibu zifuatazo: 

a) Wasiliana na dalali wa soko la hisa na kumweleza kusudio lako 
la kununua hisa 

b) Jaza fomu maalum za kununua hisa na kulipia hisa unazotaka 

kununua 

c) Dalali ataweka fedha kwenye akaunti maalum ya benki kwa ajili 

ya kununua na kuuza hisa za wateja 

d) Dalali ataweka oda yako ya kununua hisa kwenye mfumo wa 

kompyuta wa soko la hisa akitumia namba maalum ya mteja. 

 e) Iwapo bei unayotaka kununulia hisa itafanana na bei ya 

mwekezaji mwingine anayetaka kuuza, basi atakuwa 
amekununulia hisa hizo.  Mwekezaji atapokea cheti cha 

kuthibitisha kuwa ni mwekezaji kwenye kampuni hiyo. 

 Uuzaji  

Mwekezaji anayetaka kuuza hisa atafuata taratibu zifuatazo: 

   a) Wasiliana na dalali wa soko la hisa na kumweleza kusudio 

lako la kuuza hisa 

   b)  Kabidhi hati yako ya umiliki wa hisa kwa dalali 

   c) Dalali atahakiki umiliki wa hisa hizo kabla ya kuuza. Kama 

hisa haziko kwenye hifadhi ya hisa, dalali ataziweka kwenye 
hifadhi kabla ya kuuza 

   d) Dalali ataweka oda yako ya kuuza hisa kwenye mfumo wa 
kompyuta wa soko la hisa akitumia namba maalum ya mteja. 

Iwapo bei unayotaka kuuzia hisa itafanana na bei ya 
mwekezaji mwingine anayetaka kununua, basi atakuwa 

amekuuzia hisa hizo na mwekezaji atalipwa.  
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Kuna gharama za kushiriki kwenye soko la pili la hisa. Ushuru 

unaotozwa ni 2% kwa hisa zinazouzwa kwenye soko la hisa la DSM. 

Vilevile kuna gharama ya kushiriki kwenye soko la pili la vipande vya 
Mfuko wa Umoja ambavyo vinauzwa kupitia benki ya CRDB na Dhamana 

ya Uwekezaji Tanzania (UTT). Wanunuzi na wauzaji kwenye masoko ya 
pili hulipa ushuru huu. Kwa upande wa vipande, mwekezaji anatakiwa 

kulipa 1%. Vipande vya Umoja havijaorodheshwa kwenye soko la hisa la 
DSM kwa sasa. Mauzo na manunuzi kwa upande wa makampuni ambayo 

hayajaorodheshwa yana taratibu tofauti za mauzo ya hisa zao. 

15. Nikiwa nje ya Tanzania nitanunuaje hisa? 

Watanzania wanaoishi nje ya nchi wana fursa ya kuwekeza kwenye 
masoko ya mitaji hapa nchini kwenye masoko ya awali na pia kwenye 

masoko ya pili. Wanaweza kushiriki kwa kumchagua dalali wake ambaye 
atakuwa anamsaidia kuwekeza. Mwekezaji anatakiwa kuwa na mkataba 

na dalali wa kumsaidia kuwekeza akiwa nje ya nchi. Mkataba huo 
utabainisha jinsi ya kupokea fedha na namna ya kuidhinisha manunuzi 

au uuzaji wa hisa. 

16. Madalali wa soko la hisa wanapatikana wapi? 

Madalali wa soko la hisa kwa sasa idadi yao ni 6 na wote wapo Dar es 

Salaam. Lakini, kutokana na kukua kwa teknologia na utumiaji wa 
mawakala, wawekezaji kutoka sehemu mbalimbali za nchi wanaweza 

kupata huduma ya madalali bila kulazimika kuja Dar es Salaam.  Ni 
kweli wawekezaji walio nje ya Dar es Salaam wanawekeza kwa gharama 

kubwa zaidi ukilinganisha na wenzao walio Dar es Salaam kutokana na 
muda, gharama za posta, gharama za kutuma au kutumiwa fedha n.k.  

Juhudi zinafanyika ili kuweza kuwafikishia Watanzania huduma hii 
kulingana na upatikanaji wa biashara na kukua kwa teknolojia kwa 

sababu kampuni za udalali zinaendeshwa kwa misingi ya kibiashara. 

Madalali na wachuuzi wa hisa hadi kufikia Juni 2009 ni: 

 
1. Rasilimali Ltd.      

Jengo la zamani la TACOSHIL Sokoine Drive, DSM    

Simu: +255 22 211 1708 
Faksi: +255 22 212 2883 

Barua pepe: rasilimali@africaonline.co.tz 
 

2. Tanzania Securities Ltd. 
Ghorofa ya 7, IPS Building 

 Mtaa wa Samora na Azikiwe, DSM 
 Simu: +255 22 211 2807 

 Faksi: +255 22 211 2809 
 Barua pepe: tsl@muchs.ac.tz 

 
 

mailto:rasilimali@africaonline.co.tz
mailto:tsl@muchs.ac.tz
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3. Solomon Stock Brokers Ltd. 

Ghorofa ya chini, PPF House 

Mtaa wa Samora na Morogoro, DSM 
Simu: +255 22 211 2874 

Faksi: +255 22 213 1969 
Barua pepe: solomon@intafrica.com 

 
4. Vertex International Securities Ltd. 

Jengo la Annex – Zambia High Commission 
Mtaa wa Sokoine na Ohio, DSM 

Simu: +255 22 211 0392 
Faksi: +255 22 211 0387 

Barua pepe: vertex@intafrica.com 
 

5. Orbit Securities Co. Ltd. 
Ghorofa ya 3, Twiga House 

Mtaa wa Samora, DSM 

Simu: +255 22 211 1758 
Faksi: +255 22 211 3067 

Barua pepe: orbit@orbit.co.tz 
 

6. Core Securities Co. Ltd. 
Ghorofa ya chini, Twiga House 

Mtaa wa Samora, DSM 
Tel: +255 22 2123103 

Fax: +255 22 2182521 
Email: info”@coresecurities.co.tz 

 

17. Kwa nini tunahitaji madalali ili kununua au kuuza hisa? 

Kila soko lina taratibu zake, masoko ya mitaji yanahusisha fedha nyingi 
hivyo ni vyema kuweka taratibu zinazohakikisha uwazi na haki. Madalali 

hawa ni wataalam katika masoko haya. Wanasaidia kuuza na kununua 

hisa pamoja na kutoa elimu kwa wawekezaji.  Kwa ufupi kuwepo kwa 
madalali kunawezesha kuwepo na utaratibu na mpangilio mzuri wa 

mnada na kunapunguza uwezekano wa vitendo vya udanganyifu 
ambavyo vingeweza kufanywa na wajanja wachache kama kila mtu 

angeruhusiwa kwenda moja kwa moja kwenye soko la hisa. 

 

18. Kwa nini tulipe ada ya udalali? 

Madalali wanatoa huduma kwa wateja wao kwa kuwasaidia kununua na 

kuuza hisa zao. Na zaidi ya hapo wanatoa ushauri wa ununuzi na uuzaji 
wa hisa na mambo mengine yahusuyo soko la hisa. Kutokana na 

huduma hiyo madalali wanaruhusiwa kwa mujibu wa sheria kutoza ada 
(Brokerage commission) ambayo ikichanganywa na ada ya Soko la Hisa 

mailto:solomon@intafrica.com
mailto:vertex@intafrica.com
mailto:orbit@orbit.co.tz
http://www.info”@coresecurities.co.tz/
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(DSE) na Mamlaka (CMSA) haitakiwi kuzidi 2% ya thamani ya mauzo au 

manunuzi husika.  

Mgawanyo wa ada ya manunuzi na mauzo ya hisa unakua kama 
ifuatavyo:- 

Thamani ya 
Hisa 

(mauzo au 
manunuzi) 

Mgaw
anyo 

wa 
Dalali 

Mgawa
nyo wa 

CMSA 

Mgawa
nyo wa 

DSE  

Mfuko 
wa 

Fidia 

Jumla 
ya Ada 

Inayoto
zwa 

Ada ya 
Hifadhi 

ya hati 
ya hisa 

(CDS) 

Kiasi 
kisichozidi 

TZS. 10 
Milioni 

1.7% 0.14% 0.14% 0.02% 2.00% 
 

TZS. 100 

Kiasi 
kisichozidi  

40 Milioni 

1.5% 0.14% 0.14% 0.02% 1.80% TZS. 100 

Kiasi 
kinachozidi 

TZS. 50 
Milioni 

0.8% 0.14% 0.14% 0.02% 1.10% TZS. 100 

19. Nini tofauti kati ya Dalali na Mchuuzi (broker and dealer)? 

Mchuuzi (dealer) anaruhusiwa kununua hisa au dhamana nyinginezo 
kwa niaba yake mweneyewe (principal) na vile vile kwa ajili ya wateja. 

Dalali (broker) kwa upande mwingine haruhusiwi kununua 
hisa/dhamana kwa ajili yake. Yeye anafanya kazi kama wakala (agent) 

kwa niaba ya wanunuzi na wauzaji tu.  Dalali anatakiwa kuwa na mtaji 
usiopungua milioni 10 na 30% kati ya hizo ikiwa ni fedha taslim au aina 

ya uwekezaji ambao unaweza kugeuzwa kuwa fedha kwa haraka. 
Mchuuzi anatakiwa kuwa na mtaji isiopungua milioni 20, 30% unatakiwa 

kuwa fedha taslim au aina ya uwekezaji ambao unaweza kugeuzwa 
kuwa fedha taslimu kwa haraka. Madalali na wachuuzi wanapewa leseni 

na kusimamiwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA). 

20. Nini umuhimu wa  kuwa na Soko la Hisa nchini? 

Soko la Hisa lina nafasi kubwa katika kukuza uchumi wa nchi kama vile: 

 Kusaidia makampuni kupata mitaji 

 Kusaidia wananchi kuwa na utaratibu wa kujiwekea akiba 

 Kuongeza maeneo ambayo wawekezaji wanaweza kuwekeza 

 Ni kipimo cha hali ya uchumi wa nchi 

 Kusaidia kuongeza utawala bora na uwazi kwenye kampuni 
zilizoorodheshwa. 

 Kusaidia kubinafsisha mashirika ya umma. 
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 Kusaidia utambuzi wa bei halisi ya hisa 

 Huwezesha umilikishaji wa hisa za kampuni kwa umma 

 Kuwezesha uuzaji kwa urahisi wa hisa  

21. Kwa nini linaitwa soko la hisa la Dar es salaam na sio soko 

la hisa la Tanzania? 

Ni jina tu limechaguliwa kuonyesha kuwa soko hilo liko kwenye jiji la 

Dar es salaam. Ingewezekana likaitwa soko la hisa la Tanzania bila 
kuathiri kitu chochote. Mfano soko la hisa lililoko Kampala Uganda 

linaitwa Soko la Hisa la Uganda na sio Soko la Hisa la Kampala.  

22. Je, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana inashauri 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pia? 

Ndiyo, Mamlaka inashauri Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na pia Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.   

23. Kuna tofauti gani kati ya Hisa na Kipande? 

Hisa ni sehemu ya umiliki katika kampuni. Na kipande ni sehemu ya 
umiliki katika mfuko wa uwekezaji wa pamoja kwa maana ya Amana ya 

Kikundi (Unit Trust Scheme). Hisa ni sehemu ya umiliki wa kampuni 

fulani wakati kipande kinajumuisha mseto wa uwekezaji katika vitega 
uchumi mbali mbali. 

24. Kuna tofauti gani kati ya kampuni na Mfuko wa Umoja? 

Mpango wa uwekezaji wa pamoja kwa muundo wa kampuni ni mpango 

uliofungwa ambapo hauna fursa kwa mpango kununua vipande kutoka 
kwa wawekezaji mara baada ya toleo la awali kukamilika. Mpango huu 

una idadi maalumu ya hisa na vipande kwenye mpango. Hisa na vipande 
vya mipango hii huuzwa kwenye masoko ya pili ya mitaji 

(huorodheshwa soko la hisa). Kama mpango haujaorodheshwa vipande 
vyake vianuzwa na kununuliwa kwenye soko lisilo rasmi (OTC). Mfano 

wa mpango uliofungwa ni kampuni ya NICOL. 

Mpango wa uwekezaji wa pamoja kwa mfumo ulio wazi au amana ya 

kikundi ni mpango ulio wazi ambao unawezesha mipango hiyo kununua 
hisa au vipande wakati wowote mwekezaji akihitaji kuuza vipande. 

Mpango huu sio kampuni kwani huundwa kwa njia ya Hati ya Amana 

(Trust Deed) kati ya wadhamini wa mpango na mameneja wa mpango 
huo. Mfano wa mpango huu ni Mfuko wa Umoja. 

Mpango wa uwekezaji wa pamoja kwa mfumo wa amana ya kikundi una 
tofauti kubwa na mfuko wa uwekezaji uliofungwa ama muundo wa 

kampuni. Tofauti ya kwanza ipo kwenye sheria. Kampuni inaundwa kwa 
kufuata sheria ya kampuni wakati mfuko wa Amana ya Kikundi 

unaundwa kwa sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana. Kampuni 
ikishauza hisa zake haiwezi tena kuzinunua, wenye hisa wanaweza 

kupata pesa zao kwa kuuza hisa zao kwa watu wengine kupitia soko la 
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hisa kama hisa zimeorodheshwa. Lakini Mfuko wa Umoja, kama mpango 

wa wazi unaweza kununua vipande kutoka kwa wawekezaji wake. 

Tofauti nyingine ni kwenye uwekezaji, kwa mpango ulio wazi uwekezaji 
hufanywa katika rasilimali za fedha kama hisa, hatifungani na amana za 

benki tofauti na mpango uliofungwa ambao unawekeza pia katika 
uzalishaji wa bidhaa na huduma. 

25. Je thamani ya kipande inatafutwaje? 

Thamani ya kipande (NAV) inatafutwa kwa kuchukua thamani ya mali 

zote za mfuko (rasilimali kwa maana ya kilichopo na kinachotegemewa 
kupokelewa) na kutoa madeni yanayotegemewa kulipwa, na gharama za 

uendeshaji na kugawanya kwa idadi ya vipande vyote vya mfuko. 

26. Kuna kiwango maalum cha gawio ambacho mwekezaji 

anatakiwa kutegemea kama atakuwa amenunua hisa au 
vipande? 

Hisa za kawaida hazina mapato ya uhakika kwani mapato ya hisa 
hutokana na vitu viwili muhimu hali ya utendaji wa kampuni na sera ya 

kampuni kuhusu gawio la faida. Upatikanaji wa faida hutegemea ufanisi 

wa kampuni, kitu ambacho hakitabiriki kwa 100%. Vivyo hivyo, mapato 
ya vipande vya mipango ya uwekezaji wa pamoja hayana uhakika kwani 

hutegemea ufanisi wa mfuko/mpango.   

27. Je ni kiwango gani cha chini ambacho naweza kuwekeza 

katika hisa? 

Kima cha chini cha uwekezaji katika soko la awali inategemea na toleo 

lenyewe. Katika soko la pili kiasi cha chini cha uwekezaji ni walau hisa 
10. Bei ya hisa inatofautiana kutoka kampuni unayotaka kuwekeza. Ili 

kuleta maana ya uwekezaji ni vema kiasi au thamani ya kuwekeza 
ikawa kubwa kuliko ada / garama ya uwekezaji. Kiwango cha chini 

kinachotozwa na dalali wa soko la hisa ni shilingi 1,000.   

28. Mwekezaji akifariki nini kitatokea kwenye dhamana zake? 

Hisa na dhamana nyingine ni mali kama zilivyo mali nyingine kama vile 
nyumba na magari. Mwekezaji akifariki, dhamana zake zinachukuliwa 

kama mali nyingine za marehemu kwenye mchakato mzima wa mirathi. 

Kama marehemu alikuwa ameacha wosia, basi dhamana hizo zitarithiwa 
na aliyeachiwa urithi. Kama hakuacha wosia, dhamana hizo 

zitagawanywa kama sheria ya mirathi inavyobainisha. 

29. Kwa nini kampuni huwa hazigharamii gharama za usafiri, 

malazi, chakula na gharama nyinginezo kwa wanahisa pale 
wanaposafiri kwenda kwenye mkutano mkuu wa mwaka wa 

wanahisa au mkutano maalum.  

Huu ni utaratibu unaotumika kimataifa. Thamani ya wanahisa 

inaonyeshwa au kubebwa na thamani ya hisa. Kwa hiyo, wanahisa 
wanapohudhuria mkutano mkuu wa mwaka au mkutano mkuu maalum 
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wanakuwa wanatumia moja ya haki zao kuisimamia Bodi ya 

Wakurugenzi kwa kupitisha au kutopitisha mapendekezo mbalimbali ya 

Bodi. Kwa hiyo wanahisa wanapohudhuria mikutano kama hiyo hufanya 
hivyo kwa ajili ya kusimamia/kutetea maslahi yao kwenye kampuni. 

Kama kampuni ikilipa gharama za wanahisa wanapohudhuria mikutano 
mikuu au mikutano maalum (AGMs/ EGMs) itakuwa imeongeza gharama 

za uendeshaji, hali itakayo punguza faida wanayotakiwa  kupata 
wanahisa.  Huenda ikawa ni vizuri kueleza hapa kuwa baadhi ya 

kampuni zinaweza kuwa na utaratibu tofauti ambao unaweza kuwa wa 
ki-pekee. Kwa mfano, benki ya CRDB ina muundo wa aina yake ambapo 

kila tawi la benki linateua wawakilishi kuhudhuria mkutano mkuu wa 
mwaka na gharama zote zinalipwa na benki.   

30. Je kuna uwezekano kwa mwana hisa kusimamia moja kwa 
moja uendeshaji wa kampuni ambayo yeye ni mwanahisa 

kama vile rasilimali na madeni? 

Mwanahisa hana usimamizi wa moja kwa moja katika uendeshaji au 

usimamizi wa mali za kampuni kama vile rasilimali na madeni. 

Uendeshaji wa shughuli za kampuni ni jukumu la Menejimenti 
ikisimamiwa na Bodi ya Wakurugenzi. Haki za mwanahisa katika 

kufanya maamuzi kuhusiana na uendeshaji wa kampuni zinaishia 
kwenye kupiga kura katika mkutano mkuu wa mwaka wa wanahisa au 

mkutano maalum kuwachagua Wakurugenzi kulingana na katiba ya 
kampuni (MEMART). 

Mwanahisa ana haki ya kushiriki maamuzi ya kuteua kampuni ya 
kukagua mahesabu (auditors), kupitisha taarifa ya mwaka, na kupitisha 

mapendekezo mengine yanayohitaji kupitishwa na mkutano mkuu 
kulingana na katiba ya kampuni. Rasilimali za kampuni zinamilikiwa na 

kampuni wakati wawekezaji/wanahisa wanamiliki hisa za kampuni. Hali 
kadhalika, madeni ya kampuni iliyoanzishwa kwa mtaji wa hisa yana 

ukomo kwa kiasi mwanahisa alichowekeza na hayawezi kugusa mali 
binafsi za wanahisa kama kampuni ikifilisika.  

31. Ninaweza kutumia hisa zangu kama rehani ya kupata 

mkopo wa benki? 

Ndiyo, kumekuwa na ongezeko la taasisi za fedha kukubali hisa hasa za 

kampuni zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa kama rehani kwa ajili ya 
kutoa mikopo. Utaratibu wa kuweka hisa au vipande kuwa rehani 

umedhihirisha kuwa ni  wenye manufaa  na rahisi kwa mkopaji na 
mkopeshaji kwa sababu inachukua muda mfupi, uko wazi, hakuna 

gharama za kuthaminisha na kuna uwezekano mdogo wa kufanya 
udanganyifu. Hatifungani za serikali, hawala za serikali na hatifungani za 

makampuni zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa zinakubaliwa na 
taasisi nyingi zinazokopesha kama rehani ya mikopo.    
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32. Kama kitu kibaya kikitokea kwa hisa zangu nitapatiwa 

fidia? 

Hapana, uwezekano wa hasara zinaenda pamoja na umiliki. Bei ya hisa 
inaweza kupanda (ambapo ni jambo jema kwako kama mwekezaji) na 

inaweza kushuka (ambapo ni jambo baya kwako kama mwekezaji). 
Mashaka ya namna hii (uwezekano wa hasara) yapo tangu siku 

unapoamua kuwekeza kwenye hisa. Iwapo utapoteza hati yako ya hisa  
(kwa wale ambao bado wanamiliki / wanazo hati za hisa kwenye baadhi 

ya makampuni yaliyoorodheshwa kwenye soko la hisa) unashauriwa 
kutoa taarifa ya upotevu huo kwenye kituo cha polisi kilicho karibu ili 

upewe taarifa ya polisi na kuiwasilisha mara moja  kwa katibu wa 
kampuni.  

33. Kama sifahamu cha kufanya kuhusiana na kuwekeza 
kwenye dhamana, au kama nataka kutoa taarifa kuhusiana na 

mwenendo wa kutiliwa mashaka wa mauzo fulani ya hisa/ 
dhamana, je, ninaweza kutoa taarifa kama hiyo wapi? 

Mahali hasa pa wewe kuwasiliana unapotaka kuwekeza katika dhamana 

ni dalali yeyote wa soko la hisa. Madalali wa soko la hisa watakushauri 
na iwapo utaamua kuwekeza, watafanya hivyo kwa niaba yako. Kundi 

jingine unaloweza kuwasiliana nalo kwa msaada na ushauri ni washauri 
wa uwekezaji waliopewa leseni na Mamlaka. Washauri wa uwekezaji 

ambao si madalali wa soko la hisa wanaweza tu kutoa ushauri lakini 
hawaruhusiwi kununua hisa kwa niaba yako. Endapo unahitaji kutambua 

orodha ya  madalali wa soko la hisa unaweza kuangalia orodha yao 
kwenye swali la 15 hapo juu. Aidha unaweza pia kuwasiliana na Soko la 

hisa au Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ili kupata orodha ya 
washauri wa uwekezaji.   

Kwa upande wa mauzo au manunuzi ya hisa yenye kutiliwa mashaka 
sehemu muafaka hasa ya kutoa taarifa ni Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 

na Dhamana (CMSA) au Soko la Hisa (DSE). CMSA inao wajibu wa 
kusimamia masoko ya mitaji na kuona kuwa biashara hii inafanyika 

katika utaratibu unaozingatia sheria na taratibu halali zilizopo. Vilevile 

mienendo yenye kutiliwa mashaka katika kuuza na kununua hisa 
inaweza kutolewa taarifa katika Soko la hisa la Dar-es-Salaam. Soko la 

hisa kama taasisi yenye kujisimamia inazo kanuni mbalimbali na 
utaratibu wa kuwaadhibu wanachama wake.  

34. Kampuni ambayo ninamiliki hisa zake inaweza kunipa 
mkopo kwa kushikilia hisa zangu kama rehani? 

Hapana, kwa kawaida kampuni zilizoorodheshwa huwa hazina utaratibu 
wa kutoa mikopo kwa wanahisa wake kwa kushikilia hisa zao kama 

rehani. Wewe kama mwanahisa iwapo unataka fedha taslim kutokana na 
hisa zako kuna njia mbili. Njia moja ni kuiendea taasisi yenye kutoa 

mikopo na kuiomba mkopo kwa kuweka hisa zako kama rehani (hii 
inategemea kama unatimiza vigezo vingine vya kupewa mkopo 
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kulingana na masharti ya benki husika). Njia ya pili ni kuuza hisa zako 

kwenye soko la hisa kupitia kwa dalali wa soko la hisa.  

35. Ni utaratibu upi ninaotakiwa kufuata ili kuorodhesha hisa 
za kampuni yangu DSE?  

Mchakato wa kuorodhesha hisa huhitaji mwongozo wa kitaalam. Kanuni 
za Mamlaka (CMSA) na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam (DSE) 

zinaelekeza kuwa kila anayetaka kutoa hisa au hatifungani kwa umma 
inabidi ateue dalali mdhamini au mshauri mteule kwa ajili ya kudhamini 

toleo hilo jipya au kuorodheshwa. Dalali mdhamini au mshauri mteule 
ataisaidia kampuni katika kutimiza masharti yanayotakiwa kwa 

kuzingatia mambo mbalimbali kama vile iwapo hisa za kampuni husika 
tayari ziko kwenye mikono ya umma (mfano hisa za TCCIA Investment 

Company Ltd) au ni hisa mpya. Dalali mdhamini ataiongoza kampuni 
inayotaka kuuza hisa kwa umma na kuorodheshwa kwenye safu kuu ya 

soko la hisa (MIMS); na mshauri mteule ataiongoza kampuni inayotaka 
kuuza hisa kwa umma na kuorodheshwa kwenye safu ya soko la kukuza 

kampuni na ujasiriamali ya soko la hisa. Aidha kampuni zinazotaka 

kuuza hisa kwa umma na hatimaye kuorodheshwa katika safu hizi mbili, 
zinatakiwa kuwa na sifa fulani na kutimiza masharti yaliyoainishwa na 

Sheria ya Masoko ya Mitaji na dhamana na taratibu za Soko la Hisa la 
Dar es Salaam.  

 
Kwa maswali na ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na 

 
Afisa Mtendaji Mkuu 

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
Ghorofa ya 6, Jengo la PPF Tower, 

Makutano ya Mtaa wa Ohio na Garden, 
S.L.P. 75713 Dar es Salaam, 

Simu: +255 22 2114959 
Faksi: +255 22 2113846 

Barua pepe: info@cmsa-tz.org 

Tovuti: www.cmsa-tz.org 
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Kiambatisho 1 
 

Licensed Investment Advisers (Washauri wa Uwekezaji) 
 

1. Orbit Securities Company Limited 
3rd Floor, Twiga House, Samora Avenue 
P.O.Box 70254 Dar es Salaam 
Tel: 255 (22) 2111758 
Fax: 255 (22) 2113067 
E-mail: orbit-sec@raha.com 
 

2. Tanzania Securities Limited 
7th Floor, IPS Building, Samora Avenue / Azikiwe Street 
P.O.Box 9821 Dar es Salaam 
Tel: 255 (22) 21 12807 
Fax: 255 (22) 21 12809 
E-mail: tsl@muchs.ac.tz 
 

3. Standard Chartered Bank Tanzania Limited 
International House, Shaaban Robert l Garden Avenue 
P.O.Box 9011 Dar es Salaam 
Tel: 255 (22) 2122160 / 2122162 
Fax: 255 (22) 2122089 
 

4. Rasilimali Limited 
Tacoshili Building, Sokoine Drive 
P.O. Box 9373 Dar es Salaam 
Tel: 255 - 22 - 2111711 / 255 (0) 744 777818 
Fax: 255 - 22 - 2113438 
 

5. Consultants for Resources Evaluation Limited 
Ground Floor, Twiga Building Samora Avenue 
P.o. Box 23227 Dar es Salaam 
Tel: 255 - 22 - 2125147 
Fax: 255 - 22 - 2122562 
Email: core@cats-net.com 
 

6. Unit Trust of Tanzania 
3rd Floor, Sukari House Sokoine Drive / Ohio Street 
P.O. Box 14825 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 212 250 I / 213 7592/ 212 8460 /61 
Fax: +255 22 21 3 7593 
Email: uwekezaji@utt-tz.org 
Website: www.utt-tz.org 
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7. Ernst &Young Advisory Services 
Utalii House, 36 Laibon Road Oysterbay 
P.O.Box 2475 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 266 6853 / 266 7659 
Fax: +255 22 266 6869 
Email: EYAS@tz.ey.comguarantee@raha.com 
 

8. Choice Capital Management Company Ltd. 
5th Floor, NIC Life House, Wing B Sokoine Drive/ Ohio Street 
P.0. Box 61269 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 213 3997 
Website: www.choicecapitalmanagement.com 
 

9. Commercial Bank of Africa (Tanzania) Limited 

Amani Place, Ohio Street, 
P.O. Box 9640, Dar es Salaam 
Tel. +255 22 2130113 
Fax: +255 22 2130116 
E-mail: info@cba.co.tz 
Website:  www.cba.co.tz  
 

10. FTC Consultants Limited 
2nd Floor, Osman Towers Zanaki Street 
P.O. Box 22731 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 211 5251 / 2 / 3  
Fax: +255 22 213 0519 
Email: info@mbn.co.tz 
 

11. Exim Advisory Services Ltd. 
8th Floor, Office Academy Scheme Building, Azikiwe Street 
P.0. Box 3219 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 213 4156 
Fax: +255 22 213 4157 
Website: www.eximadvisoryservices.com  

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 

 

http://www.choicecapitalmanagement.com/
mailto:info@cba.co.tz
http://www.cba.co.tz/
http://www.eximadvisoryservices.com/
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Afisa Mtendaji Mkuu 

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
Ghorofa ya 6, Jengo la PPF Tower, 

Makutano ya Mtaa wa Ohio na Garden, 
S.L.P. 75713 Dar es Salaam, 

Simu: +255 22 2114959 / 61 
Faksi: +255 22 2113846 

Barua pepe: info@cmsa-tz.org 

Tovuti: www.cmsa-tz.org 
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